![](https://benhvien74tw.org.vn/public/themes/images/banner_chinh.jpg?vs=1)
BỆNH VIỆN 74 TRUNG ƯƠNG TỔ CHỨC LỚP ĐÀO TẠO LIÊN TỤC “MỞ MÀNG PHỔI TỐI THIỂU DẪN LƯU KHÍ- DỊCH MÀNG PHỔI”
BỆNH VIỆN 74 TRUNG ƯƠNG TỔ CHỨC LỚP ĐÀO TẠO LIÊN TỤC “MỞ MÀNG PHỔI TỐI THIỂU DẪN LƯU KHÍ- DỊCH MÀNG PHỔI”
Thực hiện Kế hoạch số 814/KH-BV74TW ngày 08/8/2023 của Bệnh viện 74 Trung ương về Đào tạo liên tục. Sáng ngày 15/8/2023, tại Hội trường nhà A- Bệnh viện 74 Trung ương đã tổ chức khai giảng lớp đào tạo liên tục “Mở màng phổi tối thiểu dẫn lưu khí- dịch màng phổi”.
Mục đích của lớp đào tạo liên tục là giúp nhân viên y tế chuyên ngành hô hấp có thể triển khai, ứng dụng các kỹ thuật chẩn đoán và điều trị các bệnh lý màng phổi tại địa phương, giảm bớt lượng bệnh nhân chuyển lên tuyến trên. Lớp học được tổ chức từ 15/8/2023 đến 15/9/2023 cho 21 bác sĩ, điều dưỡng đến từ Bệnh viện Phổi Lạng Sơn và Bệnh viện Phổi Thái Nguyên.
Giảng viên lớp học là các bác sĩ có chuyên môn cao tại Bệnh viện 74 Trung ương như: Ts. Bs Trần Thành Trung: Phó giám đốc; Ths. Bs Cao Đình Thắng: Phó trưởng khoa Lao ngoài phổi; Ths.Bs Nguyễn Minh Hưng: Phó trưởng khoa Ngoại.
Trong chương trình đào tạo học viên sẽ được nghiên cứu những nội dung liên quan đến: Giải phẫu và sinh lý khoang màng phổi; Tràn khí màng phổi; Tràn dịch màng phổi; Kỹ thuật mở màng phổi tối thiểu, dẫn lưu khí- dịch màng phổi; Vai trò của mở màng phổi tối thiểu, dẫn lưu khí- dịch màng phổi trong chẩn đoán, điều trị một số bệnh lý màng phổi. Bên cạnh việc học lý thuyết, học viên sẽ được thực hành tại các khoa lâm sàng.
Đến tham dự khai giảng có: Ts.Bs Vũ Quang Diễn- Bí thư Đảng ủy- Giám đốc Bệnh viện; Ts.Bs Trần Thành Trung: Phó giám đốc Bệnh viện; BSCKII. Nguyễn Thị Thanh Liễu: Phó giám đốc Bệnh viện cùng toàn thể giảng viên và học viên của lớp học.
Tại lễ khai giảng, Ts.Bs Trần Thành Trung: Phó giám đốc Bệnh viện đã có phát biểu chào mừng và nhấn mạnh mục đích, ý nghĩa của việc tổ chức lớp học. Ts. Bs Trần Thành Trung mong muốn các học viên sẽ tham gia lớp học với tinh thần nhiệt tình, nghiêm túc, thái độ cầu tiến để cập nhật tốt nhất các kiến thức có liên quan, tự tin thực hiện các kỹ thuật đến “Mở màng phổi tối thiểu dẫn lưu khí- dịch màng phổi”.
Sau lễ khai giảng, học viên được làm bài kiểm tra đầu vào và tham gia học nội dung “Giải phẫu và sinh lý khoang màng phổi” do Ths.Bs Cao Đình Thắng giảng dạy./.
PHÒNG ĐÀO TẠO- NCKH&CĐT.
Bài viết khác
-
ĐÁNH GIÁ CHUYỂN GIAO KỸ THUẬT NUÔI CẤY ĐỊNH DANH VI KHUẨN LÀM KHÁNG SINH ĐỒ TẠI BỆNH VIỆN 74 TRUNG ƯƠNG
ĐÁNH GIÁ CHUYỂN GIAO KỸ THUẬT NUÔI CẤY ĐỊNH DANH VI KHUẨN LÀM KHÁNG SINH ĐỒ TẠI BỆNH VIỆN 74 TRUNG ƯƠNG -
KHUYẾN CÁO PHÒNG, CHỐNG BỆNH BẠCH HẦU
KHUYẾN CÁO PHÒNG, CHỐNG BỆNH BẠCH HẦU -
BỆNH VIỆN NHIỆT ĐỚI TW KHAI GIẢNG LỚP HỒI SỨC CẤP CỨU CHO HỌC VIÊN BỆNH VIỆN 74 TRUNG ƯƠNG
BỆNH VIỆN NHIỆT ĐỚI TW KHAI GIẢNG LỚP HỒI SỨC CẤP CỨU CHO HỌC VIÊN BỆNH VIỆN 74 TRUNG ƯƠNG. -
KHAI GIẢNG LỚP KIỂM SOÁT NHIỄM KHUẨN CƠ BẢN
BỆNH VIỆN 74 TRUNG ƯƠNG KHAI GIẢNG LỚP ĐÀO TẠO LIÊN TỤC KIỂM SOÁT NHIỄM KHUẨN CƠ BẢN. -
LÀM VIỆC VỚI ĐOÀN CHUYÊN GIA CỦA VIỆN NGHIÊN CỨU LAO- JATA NHẬT BẢN VÀ BỆNH VIỆN PHỔI HÀ NỘI
BỆNH VIỆN 74 TRUNG ƯƠNG TIẾP ĐOÀN CHUYÊN GIA CỦA VIỆN NGHIÊN CỨU LAO- JATA NHẬT BẢN VÀ BỆNH VIỆN PHỔI HÀ NỘI. -
KHAI GIẢNG CÁC LỚP ĐÀO TẠO CHỈ ĐẠO TUYẾN TẠI BỆNH VIỆN 74 TRUNG ƯƠNG
BỆNH VIỆN 74 TRUNG ƯƠNG TỔ CHỨC KHAI GIẢNG CÁC LỚP ĐÀO TẠO CHỈ ĐẠO TUYẾN KỸ THUẬT XÉT NGHIỆM VI SINH CƠ BẢN VÀ NỘI -
THAM GIA BẢO HIỂM Y TẾ ĐỂ ĐƯỢC HƯỞNG CÁC QUYỀN LỢI KHI KHÁM CHỮA BỆNH
THAM GIA BẢO HIỂM Y TẾ ĐỂ ĐƯỢC HƯỞNG CÁC QUYỀN LỢI KHI KHÁM CHỮA BỆNH. -
THẢO LUẬN HỢP TÁC CỦA ĐẠI HỌC SYDNEY, AUSTRALIA VÀ ĐẠI HỌC Y HÀ NỘI VỚI BỆNH VIỆN 74 TRUNG ƯƠNG.
THẢO LUẬN HỢP TÁC CỦA ĐẠI HỌC SYDNEY, AUSTRALIA VÀ ĐẠI HỌC Y HÀ NỘI VỚI BỆNH VIỆN 74 TRUNG ƯƠNG. -
NGÀY HỘI HIẾN MÁU TÌNH NGUYỆN TẠI BỆNH VIỆN 74 TRUNG ƯƠNG
NGÀY HỘI HIẾN MÁU TÌNH NGUYỆN TẠI BỆNH VIỆN 74 TRUNG ƯƠNG -
HƯỞNG ỨNG NGÀY MÔI TRƯỜNG THẾ GIỚI 05/6
HƯỞNG ỨNG NGÀY MÔI TRƯỜNG THẾ GIỚI 05/6